Posted By user Posted On

3 ആഴ്ചയായി ചുമയുണ്ട്? ശ്രദ്ധിക്കണം: യുഎഇയിൽ ബ്രോങ്കൈറ്റിസ്, ന്യുമോണിയ കേസുകൾ വർദ്ധിക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ട്

യുഎഇയിലുടനീളമുള്ള ഹെൽത്ത് കെയർ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റുകൾ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഒരു ആശുപത്രിയിൽ കാണിക്കുന്ന 10 രോഗികളിൽ 5-ലധികം പേർക്ക് ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് ഉണ്ടെന്നും ഏകദേശം 10 രോഗികളിൽ ഒരാൾക്ക് ന്യുമോണിയ ഉണ്ടെന്നും കണ്ടെത്തി.

“എൻ്റെ ഒപിഡിയിലും ന്യുമോണിയ കേസുകളിലും അടുത്തിടെ അക്യൂട്ട് ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് കേസുകളിൽ വർദ്ധനവ് ഞാൻ കാണുന്നു,” ബർ ദുബായിലെ ആസ്റ്റർ ക്ലിനിക്കിലെ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് പൾമണോളജി ഡോ റൈസ ഹമീദ് കെഎച്ച് പറഞ്ഞു.

“ഇപ്പോൾ, നെഞ്ചിലെ ഒപിഡി സന്ദർശിക്കുന്ന 50-60 ശതമാനം രോഗികളും അക്യൂട്ട് ബ്രോങ്കൈറ്റിസും 10 ശതമാനം കേസുകളും ന്യുമോണിയ ബാധിച്ചവരുമാണ്. ആസ്ത്മ, സിഒപിഡി രോഗികളും ഇക്കാലത്ത് വഷളാകുന്ന ലക്ഷണങ്ങളുമായി വരുന്നു. ഈയിടെയായി ഇൻഫ്ലുവൻസ, അക്യൂട്ട് ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് [കേസുകൾ] വർദ്ധിക്കുന്നത് സംബന്ധിച്ച് ദുബായ് ഹെൽത്ത് അതോറിറ്റി ഫിസിഷ്യൻമാർക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഏറ്റവും പുതിയ വാർത്തകളുമായി കാലികമായി തുടരുക. WhatsApp ചാനലുകളിൽ KT പിന്തുടരുക.

അബുദാബിയിലെ ബുർജീൽ ഹോസ്പിറ്റലിൽ കഴിഞ്ഞ ഒരു മാസത്തിനിടെ ബ്രോങ്കൈറ്റിസും ന്യുമോണിയയും ബാധിച്ച 6 രോഗികളെങ്കിലും ഡോക്ടർമാർ രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

കേസുകൾ വർദ്ധിക്കുന്നതിനുള്ള കാരണങ്ങൾ
പൊടുന്നനെയുള്ള കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനങ്ങളും പൊടി നിറഞ്ഞ ചൂടുള്ള അന്തരീക്ഷവുമാണ് ഈ വർദ്ധനവിന് കാരണമെന്ന് ആരോഗ്യ വിദഗ്ധർ പറയുന്നു. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനങ്ങളിൽ, ഇത് ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ അണുബാധകളിലേക്കും അക്യൂട്ട് ബ്രോങ്കൈറ്റിസിലേക്കും നയിക്കുന്നു, ഇത് ആസ്ത്മ, സിഒപിഡി രോഗികളിൽ വർദ്ധനവിന് കാരണമാകുന്നു.

“ഉംറയ്ക്കുള്ള യാത്രകൾ, വസന്തകാല അവധികൾ, ഇൻഫ്ലുവൻസ വാക്സിനേഷൻ്റെ അഭാവം, റമദാനിലെ ഒത്തുചേരലുകൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടെയുള്ളതാണ് അണുബാധകളുടെ വർദ്ധനവിന് കാരണം,” ബുർജീൽ ഹോസ്പിറ്റലിലെ ശ്വസന വിദഗ്ധൻ ഡോ. റാനിയ സെയിൻ എൽഡിയൻ പറഞ്ഞു.

“ഈയിടെ മോശം വായുവിൻ്റെ ഗുണനിലവാരം നിരവധി ആളുകൾക്ക് 3-4 ആഴ്ച നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന ചുമയിലേക്ക് നയിച്ചു. പുകവലി അല്ലെങ്കിൽ വാപ്പിംഗ് അക്യൂട്ട് ബ്രോങ്കൈറ്റിസിൻ്റെ ചുമയെ വഷളാക്കുന്നു, ഇത് ചികിത്സ കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടാക്കുന്നു, ”ഡോ എൽഡിൻ പറഞ്ഞു.

ബ്രോങ്കൈറ്റിസ്
എന്താണ് ബ്രോങ്കൈറ്റിസ്?

ഡോക്ടർമാരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് എന്നത് ശ്വാസനാളത്തിൻ്റെയോ ശ്വാസനാളത്തിൻ്റെയോ വീക്കം ആണ്, ഇത് സാധാരണയായി ഒരു വൈറൽ അണുബാധയ്ക്ക് ശേഷം സംഭവിക്കാം, ഇത് കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനങ്ങളും പ്രകോപനപരമായ എക്സ്പോഷറും മൂലമാണ്.

രോഗലക്ഷണങ്ങൾ

ബ്രോങ്കൈറ്റിസിന് നിരവധി ലക്ഷണങ്ങളുണ്ട്, ഡോ ഹമീദ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഇനിപ്പറയുന്ന ലക്ഷണങ്ങളാൽ രോഗത്തിൻ്റെ സവിശേഷതയുണ്ട്:

ചുമ
നെഞ്ചിന്റെ ദൃഢത
മ്യൂക്കസ് ഉത്പാദനം
ശ്വാസം മുട്ടൽ
പുകവലിക്കാർ, ആസ്ത്മ, സിഒപിഡി രോഗികളിൽ ക്രോണിക് ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് കാണപ്പെടുന്നു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ന്യുമോണിയയെക്കുറിച്ച് എല്ലാം
ന്യുമോണിയ ബാക്ടീരിയ, വൈറസ് അല്ലെങ്കിൽ ഫംഗസ് അണുബാധ മൂലമാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്, പ്രായമായവരിൽ (65 വയസ്സിനു മുകളിൽ), വിട്ടുമാറാത്ത രോഗങ്ങളും മറ്റ് രോഗങ്ങളും ഉള്ളവരിൽ, അനിയന്ത്രിതമായ പ്രമേഹം, മോശം പ്രതിരോധശേഷി എന്നിവയിൽ അപകടസാധ്യത വർദ്ധിക്കുന്നു. ഈ രോഗം ശ്വാസതടസ്സത്തിനും കഠിനമായ കേസുകളിൽ മരണത്തിനും ഇടയാക്കും.

രോഗലക്ഷണങ്ങൾ

ഒന്നോ രണ്ടോ ശ്വാസകോശ പാരൻചൈമയിൽ ബാക്ടീരിയ, വൈറസ് അല്ലെങ്കിൽ ഫംഗസ് എന്നിവയാൽ ഉണ്ടാകുന്ന അണുബാധയാണ് ന്യുമോണിയ. “പനി, ചുമ, നെഞ്ചുവേദന, കഫം ഉൽപാദനം, ശ്വസിക്കാനുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട്, അലസത എന്നിവയാണ് ന്യുമോണിയയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ. ന്യുമോണിയ ഗുരുതരമാകാം, ജാഗ്രതയോടെ ചികിത്സിക്കണം.

“സാധാരണയായി, മൂക്കൊലിപ്പ് അല്ലെങ്കിൽ അടഞ്ഞ മൂക്ക്, പനി, ശരീര വേദന, ക്ഷീണം തുടങ്ങിയ ഫ്ലൂ പോലുള്ള ലക്ഷണങ്ങളിൽ നിന്നാണ് ലക്ഷണങ്ങൾ ആരംഭിക്കുന്നത്, ഇത് പതിവിലും കൂടുതൽ നേരം നീണ്ടുനിൽക്കും. നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന ചുമ, അസാധാരണമായ നിറമുള്ള മ്യൂക്കസ്, നെഞ്ച് ഇറുകിയത, അസാധാരണമായ ശ്വസനം, നെഞ്ചുവേദന എന്നിവ അധിക ലക്ഷണങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു, ”ഡോ എൽഡിൻ പറയുന്നു.

ഇത് പകർച്ചവ്യാധിയാണോ?

അതെ. ഡോക്ടർ എൽഡിൻ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, “ശരിയായ മുൻകരുതലുകൾ എടുക്കാതെ രോഗികളുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുന്നതിലൂടെയാണ് പലപ്പോഴും രോഗം പിടിപെടുന്നത്.”

“ന്യുമോണിയ പകർച്ചവ്യാധിയല്ല, പക്ഷേ രോഗത്തിന് കാരണമാകുന്ന ബാക്ടീരിയകളോ വൈറസുകളോ പകർച്ചവ്യാധിയാകാം. ഇത് വ്യക്തിയുടെ പ്രതിരോധശേഷിയെ ആശ്രയിച്ച് മറ്റ് ആളുകളിൽ പനിയോ ന്യുമോണിയയോ ഉണ്ടാക്കാം, ”ഡോ ഹമീദ് പറഞ്ഞു.

ബ്രോങ്കൈറ്റിസിന് കാരണമാകുന്ന സൂക്ഷ്മാണുക്കൾ പകർച്ചവ്യാധിയാണെങ്കിലും ബ്രോങ്കൈറ്റിസ് പകർച്ചവ്യാധിയല്ലെന്ന് ആരോഗ്യ വിദഗ്ധർ പറയുന്നു.

പ്രതിരോധ നടപടികള്
ഈ രോഗങ്ങളെ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് മതിയായ നിയന്ത്രണ നടപടികൾ ആവശ്യമാണെന്ന് ആരോഗ്യ വിദഗ്ധർ പറയുന്നില്ല – പ്രാഥമികമായി ന്യൂമോകോക്കൽ, ഇൻഫ്ലുവൻസ വാക്സിനേഷൻ.

മറ്റ് പ്രതിരോധ നടപടികൾ ഇവയാണ്:

കാലാവസ്ഥ വ്യതിയാനം ഉള്ള ദിവസങ്ങളിൽ പുറത്തിറങ്ങുന്നത് ഒഴിവാക്കുക
കാറ്റും തണുപ്പും ഒഴിവാക്കാനായി വസ്ത്രങ്ങൾ വേണ്ടത്ര ലെയറിംഗ് ചെയ്യുക
തിരക്കേറിയ സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് പോകുകയാണെങ്കിൽ മാസ്ക് ധരിക്കുക
പുകവലി നിർത്തൽ
ചുമയും ജലദോഷവും ഉണ്ടായാൽ, നിങ്ങളുടെ ചികിത്സ ലഭിക്കാൻ വൈകരുത്
നിങ്ങൾക്ക് രോഗലക്ഷണങ്ങളുണ്ടെങ്കിൽ, മറ്റുള്ളവരുമായി അടുത്തിടപഴകുന്നതും കാര്യങ്ങൾ പങ്കിടുന്നതും ഒഴിവാക്കുക
ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമവും ജീവിതശൈലിയും എപ്പോഴും അണുബാധകൾ അകറ്റാൻ സഹായിക്കുന്നു
രോഗബാധിതരുമായുള്ള സമ്പർക്കം ഒഴിവാക്കുക
ശ്വസന ശുചിത്വം പരിശീലിക്കുന്നു
വിറ്റാമിൻ കുറവുകൾ പരിഹരിക്കുന്നത് ബ്രോങ്കൈറ്റിസ്, ന്യുമോണിയ എന്നിവ വരാനുള്ള സാധ്യത കുറയ്ക്കും.
ചികിത്സ
“ബ്രോങ്കൈറ്റിസിനുള്ള ചികിത്സ സാധാരണയായി രോഗലക്ഷണമാണ്, കൂടാതെ ചുമ സിറപ്പ്, മ്യൂക്കോലൈറ്റിക്സ്, പനി നിയന്ത്രണത്തിനുള്ള ആൻ്റിപൈറിറ്റിക്സ്, ശ്വാസതടസ്സത്തിനുള്ള ബ്രോങ്കോഡിലേറ്ററുകൾ എന്നിവയും ഉൾപ്പെടുന്നു,” ഡോ എൽഡിൻ പറഞ്ഞു.

“ആൻറിബയോട്ടിക്കുകൾ, മ്യൂക്കോലൈറ്റിക്സ്, ബ്രോങ്കോഡിലേറ്ററുകൾ എന്നിവ ഉപയോഗിച്ചാണ് ന്യുമോണിയ ചികിത്സിക്കുന്നത്. ചെറിയ കേസുകളിൽ ന്യുമോണിയ ഒരു ഔട്ട്‌പേഷ്യൻ്റ് കേസായി കണക്കാക്കാം, എന്നാൽ ശ്വാസതടസ്സം അല്ലെങ്കിൽ അപര്യാപ്തമായ വീണ്ടെടുക്കൽ ലക്ഷണങ്ങൾ പ്രവേശനവും ശരിയായ വിലയിരുത്തലും ആവശ്യപ്പെടുന്നു, ”ഡോ ഹമീദ് പറഞ്ഞു.

യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാവുക https://chat.whatsapp.com/EANBHWLFffe92xCMznk7pv

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *