Posted By user Posted On

യുഎഇയിൽ വിദേശ ബാങ്കുകളിൽ 20% പുതിയ നികുതിക്ക് ശേഷം ഉപഭോക്താക്കൾ കൂടുതൽ ഫീസ് നൽകേണ്ടിവരുമോ?

ദുബായിൽ വിദേശ ബാങ്കുകളുടെ വരുമാനത്തിൽ 20 ശതമാനം നികുതി ഏർപ്പെടുത്തിയതിൻ്റെ പ്രത്യാഘാതം വിലയിരുത്തുമ്പോൾ വിശകലന വിദഗ്ധർ വ്യത്യസ്ത അഭിപ്രായങ്ങൾ പ്രകടിപ്പിക്കുന്നു. നികുതിക്ക് മറുപടിയായി വിദേശ ബാങ്കുകൾ ഫീസ് വർധിപ്പിച്ചേക്കാം, അധിക ചിലവ് ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് കൈമാറുമെന്ന് ചിലർ വാദിക്കുന്നു. മറുവശത്ത്, ചില ബാങ്കുകൾ മത്സരാധിഷ്ഠിതമായി തുടരുന്നതിന് നികുതി ഭാരം സ്വയം ഏറ്റെടുക്കാൻ തീരുമാനിച്ചേക്കാമെന്ന നിർദ്ദേശങ്ങളുണ്ട്.ദുബായിലെ വിദേശ ബാങ്കുകൾക്ക് 20 ശതമാനം നികുതി ഏർപ്പെടുത്തുന്നത് ‘പഴയ’ എമിറേറ്റ് തലത്തിലുള്ള കോർപ്പറേറ്റ് നികുതി വ്യവസ്ഥയെ പുതുതായി അവതരിപ്പിച്ച 9 ശതമാനം ഫെഡറൽ കോർപ്പറേറ്റ് നികുതി വ്യവസ്ഥയുമായി യോജിപ്പിക്കാൻ ലക്ഷ്യമിടുന്നുവെന്നും ഇരട്ട നികുതി ലഘൂകരിക്കാനുള്ള അവസരം നൽകുമെന്നും വിദഗ്ധർ പറഞ്ഞു.ദുബായ് ഇൻ്റർനാഷണൽ ഫിനാൻഷ്യൽ സെൻ്റർ (DIFC) ഒഴികെ – ഫ്രീ സോണുകൾ ഉൾപ്പെടെ എമിറേറ്റിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന എല്ലാ വിദേശ ബാങ്കുകൾക്കും അടുത്തിടെ പ്രഖ്യാപിച്ച നിയമം ബാധകമാണ്.യുഎഇ സെൻട്രൽ ബാങ്കിൻ്റെ കണക്കനുസരിച്ച് 2023 ലെ മൂന്നാം പാദത്തിൽ യുഎഇയിൽ 61 ലൈസൻസുള്ള ബാങ്കുകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, അതിൽ 22 എണ്ണം ദേശീയ ബാങ്കുകളും 39 വിദേശ ബാങ്കുകളും ആയിരുന്നു.”ദുബായിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന വിദേശ ബാങ്കുകൾ ഇതിനകം തന്നെ ലാഭത്തിന് 20 ശതമാനം എമിറേറ്റ് ലെവൽ നികുതി അടച്ചിരുന്നു, അതിനാൽ പുതിയ നിയമം ദുബായുടെ വിദേശ ബാങ്കുകളുടെ നികുതി രംഗത്ത് കാര്യമായ മാറ്റത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നില്ല, മാത്രമല്ല ‘പഴയ’ ദുബായ് എമിറേറ്റിനെ വിന്യസിക്കുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെയുമാണ്- പുതുതായി അവതരിപ്പിച്ച (9 ശതമാനം) ഫെഡറൽ കോർപ്പറേറ്റ് ടാക്സ് ഭരണകൂടത്തോടുകൂടിയ ലെവൽ കോർപ്പറേറ്റ് ടാക്‌സ് ഭരണകൂടം ദുബായ് ഗവൺമെൻ്റിൻ്റെ പ്രധാന ലക്ഷ്യമായിരുന്നു, ”അൽവാരസ് & മാർസൽ മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെ പരോക്ഷ നികുതി സീനിയർ ഡയറക്ടറും മിഡിൽ ഈസ്റ്റ് എഫ്എസ് ടാക്സ് ലീഡറുമായ റെനാൻ ഒസ്‌തുർക്ക് പറഞ്ഞു. .”പുതിയ ഫെഡറൽ കോർപ്പറേറ്റ് ടാക്സ് (സിടി) ഭരണകൂടത്തിൻ്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ഇരട്ട നികുതി ലഘൂകരിക്കാനുള്ള അവസരം പുതിയ നിയമം നൽകുന്നു, കാരണം 2022-ൽ പ്രഖ്യാപിച്ച തലക്കെട്ട് 9 ശതമാനം ഫെഡറൽ സിടി നിരക്ക് ജൂൺ 1-നോ അതിനു ശേഷമോ ആരംഭിക്കുന്ന കാലയളവുകളിൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരും. 2023, ദുബായ് എമിറേറ്റ് ലെവൽ ടാക്‌സിന് എതിരെ ക്രെഡിറ്റ് ചെയ്യപ്പെടും, ഇത് പല ബാങ്കുകളും മനസ്സിലാക്കാൻ ആകാംക്ഷയോടെ കാത്തിരിക്കുന്ന ചോദ്യമാണ്, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.2024 മാർച്ച് 8-ന് ഔദ്യോഗിക റിലീസിന് ശേഷം ആരംഭിക്കുന്ന കാലയളവുകൾക്ക് നിയമം ബാധകമാകും, അതിനാൽ ഭാവിയിലെ നികുതി കാലയളവുകൾക്കായി ഇത് ബാധിച്ച ബിസിനസുകൾക്ക് വ്യക്തമായ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം നൽകുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഇത് 2023 ജൂൺ 1 നും 2024 മാർച്ച് 7 നും ഇടയിലുള്ള നികുതി കാലയളവ് ഉപേക്ഷിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്, എമിറേറ്റ് ലെവലിനും ഫെഡറൽ സിടി ഭരണകൂടത്തിനും കീഴിലുള്ള ഇരട്ട നികുതിക്ക് വിധേയമാണ്. “വരും മാസങ്ങളിൽ ഇതിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ വിശദാംശങ്ങൾ ലഭിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” ഓസ്‌തുർക്ക് പറഞ്ഞു.ഓരോ എമിറേറ്റിനും ഇക്കാര്യത്തിൽ അതിൻ്റേതായ നിയമങ്ങൾ കൊണ്ടുവരാൻ കഴിയുന്നതിനാൽ, ദുബായിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന വിദേശ ബാങ്കുകൾക്ക് ഇത് ആശ്വാസമാകണമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, രണ്ട് ഭരണകൂടങ്ങളും കാര്യമായ വ്യത്യാസം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നില്ല.ഫീസ്, ചാർജുകൾ വർധിപ്പിക്കും
വിദേശ ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾ തങ്ങളുടെ സേവന ഫീസോ പലിശ നിരക്കോ വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് സിപിടി മാർക്കറ്റ്‌സ് ചീഫ് റവന്യൂ ഓഫീസർ വികാസ് ലഖ്‌വാനി പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, ആഭ്യന്തര ബാങ്കുകളും അവയുടെ ലാഭവിഹിതവും ഉയർത്തുന്ന മത്സരത്തിൻ്റെ തോത് അനുസരിച്ചായിരിക്കും വർദ്ധനയുടെ വ്യാപ്തി,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.വർധിച്ച സേവന നിരക്കുകളും പലിശ നിരക്കുകളും ഉൽപ്പന്നങ്ങളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ഇടുങ്ങിയ തിരഞ്ഞെടുപ്പും ഉൾപ്പെടെയുള്ള പരോക്ഷമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉപഭോക്താക്കൾ അനുഭവിച്ചേക്കാമെന്നും ലഖ്‌വാനി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ദുബായ് പോലെ ചലനാത്മകമായ ഒരു വിപണിയിൽ മത്സരാധിഷ്ഠിത വിലനിർണ്ണയം നിലനിർത്താൻ ബാങ്കുകൾ പലപ്പോഴും ഇത്തരം ചെലവുകൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളാറുണ്ടെന്ന് ടിക്ക്മില്ലിലെ മാനേജിംഗ് പ്രിൻസിപ്പൽ ജോസഫ് ദഹ്രീ പറഞ്ഞു.“ലാഭ മാർജിൻ നിയന്ത്രിക്കാൻ ബാങ്കുകൾക്ക് അവരുടെ ഫീസ് പരിഷ്കരിക്കാൻ കഴിയുമെങ്കിലും, ഇവിടെയുള്ള ബാങ്കിംഗ് മേഖലയുടെ മത്സര സ്വഭാവം അവരുടെ കഴിവിനെ പരിമിതപ്പെടുത്തിയേക്കാം. ഓരോ ബാങ്കിൻ്റെയും പ്രവർത്തന കാര്യക്ഷമത, വിപണി തന്ത്രം, നികുതി ബാധ്യതകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുമ്പോൾ മത്സരാധിഷ്ഠിതമായി തുടരേണ്ടതിൻ്റെ ആവശ്യകത എന്നിവ വില ക്രമീകരിക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തെ സ്വാധീനിക്കും, ”ദാഹ്രി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.ന്യായമായ ഫീസ് ഘടനയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിൽ ദുബായിലെ മത്സരാധിഷ്ഠിത ബാങ്കിംഗ് അന്തരീക്ഷം ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നുണ്ടെന്നും വിദേശ ബാങ്കുകൾ തങ്ങളുടെ ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് വില വർധിപ്പിക്കുന്നതിന് പകരം ചില നികുതി ചെലവുകൾ ഏറ്റെടുക്കാൻ തീരുമാനിച്ചേക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.പ്രാദേശിക ബാങ്കുകളെ അപേക്ഷിച്ച് ഉപഭോക്താക്കളെ നിലനിർത്താനും ആകർഷകമായി തുടരാനും ഇത് അവരെ സഹായിക്കും. ഏതെങ്കിലും വില ക്രമീകരണം നടത്തുന്നതിന് മുമ്പ് ബാങ്കുകൾ അവരുടെ മത്സര സ്ഥാനവും ഉപഭോക്തൃ ബന്ധങ്ങളും ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം പരിഗണിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ദുബായിലെ ശക്തമായ മാക്രോ ഇക്കണോമിക് അന്തരീക്ഷം കാരണം മിക്ക വിദേശ ബാങ്കുകളും ശക്തമായ ലാഭം തുടരുമെന്ന് ജോസഫ് ദഹ്രീഹ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, കൂടാതെ ബാങ്കുകളുടെ ലാഭവിഹിതം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്ന ഉയർന്ന പലിശ നിരക്കുകളുടെ നേട്ടങ്ങളും.“കൂടാതെ, ദുബായിലെ ചലനാത്മക ബിസിനസ്സ്, വ്യാപാര പ്രവർത്തനങ്ങൾ പലിശ ഇതര വരുമാനം നിലനിർത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു, ഇത് ബാങ്കുകളുടെ വരുമാനത്തിലെ നികുതിയുടെ സ്വാധീനം കൂടുതൽ മെച്ചപ്പെടുത്തും.”ഉയർന്ന മാർജിനുകളുള്ള വിദേശ ബാങ്കുകൾ നികുതി കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ കൂടുതൽ സജ്ജമാകുമെന്നും കൂടുതൽ കാര്യക്ഷമതയോടെ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ബാങ്കുകൾക്ക് കുറഞ്ഞ സ്വാധീനം അനുഭവപ്പെടുമെന്നും വികാസ് ലഖ്വാനി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.”വിദേശ ബാങ്കുകൾ അവരുടെ ചെലവ് ഗണ്യമായി വർദ്ധിപ്പിക്കുകയാണെങ്കിൽ ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് പ്രാദേശിക ബാങ്കുകൾ തിരഞ്ഞെടുക്കാം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.മറ്റ് പ്രമുഖ സാമ്പത്തിക കേന്ദ്രങ്ങളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ, 20 ശതമാനം നികുതി വിദേശ ബാങ്കുകളെ പ്രവർത്തനത്തിൽ നിന്ന് പിന്തിരിപ്പിക്കില്ല, പ്രത്യേകിച്ചും നഗരം ശക്തമായ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളോ അനുകൂലമായ ബിസിനസ്സ് അന്തരീക്ഷമോ പോലുള്ള അധിക നേട്ടങ്ങൾ നൽകുന്നതിനാൽ.

യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാവുക https://chat.whatsapp.com/EANBHWLFffe92xCMznk7pv

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *