Posted By user Posted On

moon missionചരിത്രം അരികെ; ചന്ദ്രനെ തൊടാനൊരുങ്ങി യുഎഇ, തയ്യാറെടുപ്പുകൾ പൂർത്തിയായി, റാഷിദ് റോവർ നാളെ വിക്ഷേപിക്കും; ലോഞ്ച് തത്സമയം കാണാൻ ചെയ്യേണ്ടത് ഇത്രമാത്രം

യുഎഇയുടെ ചന്ദ്രനിലേക്കുള്ള ചരിത്ര ദൗത്യത്തിനുള്ള വിക്ഷേപണ ഒരുക്കങ്ങൾ പൂർത്തിയായി moon mission. റാഷിദ് റോവറിനെ ചന്ദ്രനിൽ ഇറക്കുന്ന ജപ്പാൻ ആസ്ഥാനമായുള്ള ഐസ്‌പേസ് ഇൻക് (ഇസ്‌പേസ്) ആണ് ഇക്കാര്യം അറിയിച്ചത്. കുടോ-ആർ മിഷൻ 1 ചാന്ദ്ര ലാൻഡർ സ്‌പേസ് എക്‌സ് ഫാൽക്കൺ 9 റോക്കറ്റുമായി സംയോജിപ്പിച്ചിരിക്കുകയാണെന്നും ഇതോടെ വിക്ഷേപണ ഒരുക്കങ്ങൾ പൂർത്തീകരിക്കുകയെന്ന ദൗത്യത്തിന്റെ ആദ്യ വിജയ നാഴികക്കല്ല് കൈവരിച്ചതായും അവർ അറിയിച്ചു . നവംബർ 30 ബുധനാഴ്ച യുഎഇ സമയം ഉച്ചയ്ക്ക് 12.39 ന് ദൗത്യം വിക്ഷേപിക്കുമെന്ന് മുഹമ്മദ് ബിൻ റാഷിദ് സ്‌പേസ് സെന്റർ (എംബിആർഎസ്‌സി) നേരത്തെ അറിയിച്ചിരുന്നു. ലോഞ്ച് പൂർത്തിയാകുന്നതിന് മുമ്പുള്ള അവസാന തയ്യാറെടുപ്പുകളോടെ മിഷൻ 1 ന്റെ ആദ്യ ഘട്ടം പൂർത്തിയാക്കിയതിൽ സന്തോഷമുണ്ടെന്ന് ഐസ്‌പേസ് സ്ഥാപകനും സിഇഒയുമായ തകേഷി ഹകമാഡ പറഞ്ഞു.ഫ്‌ളോറിഡയിലെ കേപ് കനാവറൽ സ്‌പേസ് ഫോഴ്‌സ് സ്‌റ്റേഷനിലെ സ്‌പേസ് ലോഞ്ച് കോംപ്ലക്‌സ് 40-ൽ നിന്നാണ് ദൗത്യം കുതിക്കുക. വിക്ഷേപിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ, ബഹിരാകാശ പേടകം ചന്ദ്രനിലേക്ക് നേരിട്ട് സമീപിക്കുന്നതിനുപകരം ഊർജ്ജം കുറഞ്ഞ പാതയിലൂടെ സഞ്ചരിക്കും. ഇതിനർത്ഥം വിക്ഷേപിച്ച് ഏകദേശം അഞ്ച് മാസത്തിന് ശേഷം – 2023 ഏപ്രിലിൽ റോവർ ചന്ദ്രന്റെ ഉപരിതലത്തിൽ ഇറങ്ങും എന്നാണ്. ഇതോടെ, വിജയകരമായ ഒരു ദൗത്യം ചന്ദ്രനിൽ ഇറങ്ങുന്ന നാലാമത്തെ രാജ്യമായി യുഎഇയെ മാറും. മാരെ ഫ്രിഗോറിസിന്റെ തെക്കുകിഴക്കൻ പുറം അറ്റത്തുള്ള അറ്റ്ലസ് ഗർത്തമാണ് റാഷിദ് റോവറിന്റെ പ്രാഥമിക ലാൻഡിംഗ് സൈറ്റ്. ചന്ദ്രോപരിതലത്തിൽ പരന്നതും ഇരുണ്ടതുമായ സമതലമാണ് ‘മാരി’. ചന്ദ്രന്റെ വടക്കുഭാഗത്താണ് ഈ സൈറ്റ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്, ഇവിടെ ഇതിന് മുമ്പ് പര്യവേക്ഷണം നടത്തിയിട്ടില്ല. 10 കിലോഗ്രാം ഭാരമുള്ള റാഷിദ് റോവറിന് മുൻ ദുബായ് ഭരണാധികാരി പരേതനായ ഷെയ്ഖ് റാഷിദ് ബിൻ സയീദ് അൽ മക്തൂമിന്റെ പേരാണ് നൽകിയിരിക്കുന്നത്. ചന്ദ്രന്റെ പ്ലാസ്മയെക്കുറിച്ച് പഠിക്കുകയും ചന്ദ്രന്റെ പൊടി, ചന്ദ്രോപരിതലത്തിലെ ചലനശേഷി, വ്യത്യസ്ത പ്രതലങ്ങൾ എങ്ങനെ ഇടപെടൽ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള ദീർഘകാല ചോദ്യങ്ങൾക്ക് ഉത്തരം നൽകുകയും ചെയ്യുകയാണ് ദൗത്യത്തിന്റെ ല​ക്ഷ്യം. രണ്ട് ഉയർന്ന മിഴിവുള്ള ക്യാമറകൾ ഉപയോഗിച്ച് ഇത് ഡാറ്റയും ചിത്രങ്ങളും ഭൂമിയിലേക്ക് തിരികെ അയയ്ക്കും. കഴിഞ്ഞ നാല് മാസമായി, റാഷിദ് റോവറിനെ ആന്തരികവും ബാഹ്യവുമായ കർശനമായ അവലോകനങ്ങൾക്ക് വിധേയമാക്കിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. അതിന്റെ എല്ലാ സിസ്റ്റങ്ങളും സബ്സിസ്റ്റങ്ങളും വിവിധ ഘട്ടങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം പരീക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഹാർഡ്‌വെയറിന്റെയും സോഫ്‌റ്റ്‌വെയറിന്റെയും എല്ലാ പ്രവർത്തനങ്ങളും ചന്ദ്രോപരിതലത്തിൽ സാധ്യമായ എല്ലാ സാഹചര്യങ്ങളും അനുകരിക്കുന്ന ഒരു ക്രമീകരണത്തിലാണ് പരീക്ഷിച്ചത്. യുഎഇ നിവാസികൾക്ക് ലോഞ്ച് തത്സമയം കാണാൻ ഈ ലിങ്ക് ക്ലിക്ക് ചെയ്യാം: http://www.mbrsc.ae/lunar/

യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും
അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാവുക

https://chat.whatsapp.com/ENdAt9M7b2s3zsbvHLIOtK

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *