Posted By user Posted On

യുഎഇയിൽ നിന്ന് പ്രവാസികളുടെ മൃതദേഹം നാട്ടിലെത്തിക്കൽ: ആശങ്കകൾ അറിയിച്ച് പ്രവാസി സംഘടന

ദുബായ് ആസ്ഥാനമായുള്ള സാമൂഹിക ക്ഷേമ സംഘടനയായ പ്രവാസി ഇന്ത്യ, മരണപ്പെട്ട ഇന്ത്യൻ പൗരന്മാരെ വിദേശത്ത് നിന്ന് വേഗത്തിൽ കൈമാറുന്നതിനായി 2023 ഓഗസ്റ്റിൽ ആരംഭിച്ച ഇന്ത്യൻ ഗവൺമെൻ്റിൻ്റെ CARE (മൃതദേഹങ്ങൾ സ്വദേശത്തേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നതിനുള്ള ഇലക്ട്രോണിക് ക്ലിയറൻസ്) സംവിധാനത്തെക്കുറിച്ച് ആശങ്കകൾ ഉന്നയിച്ചു.പോർട്ടൽ നിർത്തലാക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ജനുവരി 25 വ്യാഴാഴ്ച പ്രവാസി ഇന്ത്യ അബുദാബിയിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസിക്ക് ഒരു മെമ്മോറാണ്ടം സമർപ്പിച്ചു. ബ്യൂറോക്രാറ്റിക് സങ്കീർണതകൾ, ടൈയിംഗ് പിശകുകൾ, മതിയായ വിമാന ലഭ്യത എന്നിവ കാരണം സിസ്റ്റം ഉദ്ദേശിച്ച ലക്ഷ്യത്തിൽ നിന്ന് വ്യതിചലിച്ചതായി അവർ വാദിക്കുന്നു.eCARE പോർട്ടൽ നടപടിക്രമങ്ങൾ മൂലമുണ്ടാകുന്ന നീണ്ട കാലതാമസം ബാധിത കുടുംബങ്ങളിൽ ‘വലിയ മാനസിക ആഘാതവും’ ‘സാമ്പത്തിക ബുദ്ധിമുട്ടുകളും’ സൃഷ്ടിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് പ്രവാസി ഇന്ത്യയുടെ മീഡിയ സെക്രട്ടറി ഹഫീസുൽ ഹഖ് പറഞ്ഞു. രേഖകളിലെ ചെറിയ പിഴവുകളും പോർട്ടലിൻ്റെ പിശക് അറിയിപ്പുകളുടെ അഭാവവും അപേക്ഷകർക്ക് ഉത്കണ്ഠ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് താഴ്ന്ന വരുമാനമുള്ള വ്യക്തികളെയും സാമൂഹിക പിന്തുണയില്ലാത്തവരെയും ബാധിക്കുന്നതായി മെമ്മോറാണ്ടം എടുത്തുകാണിക്കുന്നു. eCARE അംഗീകാരത്തിലെ കാലതാമസം അനുഗമിക്കുന്ന വ്യക്തികൾക്കുള്ള യാത്രാ പദ്ധതികളെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു, കൂടാതെ പരിമിതമായ ഫ്ലൈറ്റുകൾ സ്വദേശത്തേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നതിനുള്ള വെല്ലുവിളികൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് യുഎഇയിലെ ഉയർന്ന എണ്ണം ഇന്ത്യൻ പ്രവാസികളുമായി, മെമ്മോറാണ്ടം പറയുന്നു.ജനുവരിയിൽ ആറ് മൃതദേഹങ്ങൾ നാട്ടിലെത്തിക്കുന്നതിൽ സഹായിച്ച പ്രവാസി ഇന്ത്യ, eCARE സംവിധാനം നിർത്തലാക്കണമെന്ന് വാദിക്കുന്നു. എംബസികളും കോൺസുലേറ്റുകളും പോലുള്ള നിലവിലുള്ള അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ വേഗത്തിലുള്ള ഡോക്യുമെൻ്റ് അവലോകനങ്ങൾക്കും അംഗീകാരങ്ങൾക്കും പ്രയോജനപ്പെടുത്താൻ അവർ നിർദ്ദേശിക്കുന്നു. കൂടാതെ, അനുകമ്പയുള്ള നടപടിക്രമങ്ങൾ, സമയബന്ധിതമായ ആശയവിനിമയം, ദുർബലരായ ഗ്രൂപ്പുകൾക്ക് തുല്യ പ്രവേശനം എന്നിവയ്ക്ക് എംബാം ചെയ്യുന്നതിനും ഊന്നൽ നൽകുന്നതിനുമുള്ള മുൻകൂർ ക്ലിയറൻസ് നടപ്പിലാക്കാൻ അവർ ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു.പ്രവാസി ഇന്ത്യയുടെ ആശങ്കകൾക്ക് വിരുദ്ധമായി, യു.എ.ഇ ആസ്ഥാനമായുള്ള ഇന്ത്യൻ സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ അഷ്‌റഫ് താമരശ്ശേരി അവരെ തള്ളിക്കളഞ്ഞു, സിസ്റ്റം തടസ്സമില്ലാത്തതാണെന്നും മുൻ നടപടിക്രമങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് വേഗത്തിലുള്ള പ്രോസസ്സിംഗ് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നുവെന്നും പ്രസ്താവിച്ചു. 2015-ൽ പ്രവാസി ഭാരതീയ സമ്മാന് നൽകി ആദരിച്ച അഷ്‌റഫ് രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടിലേറെയായി യുഎഇയിൽ നിന്ന് മൃതദേഹങ്ങൾ എത്തിക്കുന്നുണ്ട്.

യുഎഇയിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാവുക https://chat.whatsapp.com/HP0AA4FnHJE2TnL5bt71dE

Comments (0)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *